thuốc mypara

Chưa thấy có tác dụng phụ xảy ra trên trẻ bú sữa mẹ khi người mẹ đang dùng paracetamol, lượng paracetamol được phân bố vào sữa mẹ rất ít nên không thể gây nguy hại cho trẻ bú mẹ. Bác sỹ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson , hội chứng hoại tử da nhiễm độc hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính . Rối loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu. Bạn không nên vứt thuốc vào toilet hoặc đường ống dẫn nước trừ khi có yêu cầu. Thay vì vậy, hãy vứt thuốc đúng cách khi thuốc quá hạn hoặc không thể sử dụng.

Không dùng trên các đối tượng đã nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan. Ngoài ra, thuốc Mypara ER được dùng điều trị các chứng sốt từ nhẹ đến vừa. + Người bị dị ứng hoặc quá mẫn cảm với bất cứ thành phần có trong thuốc.

➣ Hỗ trợ và điều trị làm giảm những cơn đau từ nhẹ đến vừa như đau đầu, đau răng, đau nhức cơ bắp,…và hạ sốt nhanh chóng. Liều lượng của Mуpara được kê toa phụ thuộc ᴠào một ѕố уếu tố như tuổi tác, cân nặng, mức độ nghiêm trọng của tình trạng bệnh. Mуpara chứa Paracetamol còn được gọi là acetaminophen, là một loại thuốc được ѕử dụng để điều trị đau ᴠà ѕốt. Chia sẻ kiến thức về thuốc điều trị ung thư và điều trị ung thư theo từng giai đoạn. Kiểm tra chất lượng thuốc bằng mắt thường, nếu thấy vỏ bị bóc hoặc có các vết hở hay viên thuốc đổi màu khác thường thì không nên dùng vì có thể chất lượng của thuốc đã bị ảnh hưởng.

Sử dụng thuốc đúng cách là uống thuốc theo chỉ dẫn của dược sĩ, bác sĩ. Ngoài ra không dùng nước quả, nước khoáng hoặc các loại nước ngọt đóng hộp có gas để uống thuốc. Không dùng sữa để uống thuốc vì trong thành phần của sữa có chứa canxi. Các phản ứng không mong muốn có thể gặp khi sử dụng thuốc đó là mẩn đỏ, mày đay và các phản ứng dị ứng. Nên thận trọng khi dùng thuốc Mypara ER cho phụ nữ mang thai và phụ nữ đang cho con bú.

thuốc mypara

Hiện nay, trên thị trường có rất nhiều dòng thuốc này, chẳng hạn như MyPara 500mg, MyPara Er, MyPara Extra. Phụ nữ mang thai có thể dùng nó, nhưng nên hỏi ý kiến ​​chuyên gia y tế trước. Thường thì tình trạng hôn mê xảy ra trước khi chết đột ngột hoặc sau vài ngày. Tình trạng đau do chuột rút (các chứng đau có nguồn gốc không phải là đau nội tạng).

Liều Dùng Thuốc Mypara Cho Người Lớn Như Thế Nào?

Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá. Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất là trong vòng 4 giờ sau khi uống. Ngoài ra, không được dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em.

  • Tuy nhiên, điều này có thể khiến tác dụng của thuốc suy giảm hoặc mất tác dụng hoàn toàn.
  • Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn để được hướng dẫn sử dụng sản phẩm.
  • Danh sách này chưa bao gồm các triệu chứng bạn có thể gặp phải trong thời gian dùng thuốc.
  • Ngoài ra khi tới cơ sở y tế bạn cần thành thật ghi lại danh sách các loại thuốc bạn đã từng dùng và liều lượng để bác sĩ có thể dễ dàng chẩn đoán cũng như hỗ trợ điều trị tốt nhất.
  • Luôn thông báo cho bác sĩ và dược sĩ của bạn nếu bạn đang dùng bất kỳ loại thuốc nào khác bao gồm thuốc bổ từ thảo dược, thuốc bổ sung và thuốc bạn mua mà không cần đơn.
  • Một số dạng thuốc paracetamol có chứa sulfit có thể gây phản ứng kiểu dị ứng, gồm cả phản vệ và những cơn hen đe dọa tính mạng hoặc ít nghiêm trọng hơn ở một số người quá mẫn.

Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Chấm dứt điều trị nếu xét nghiệm Paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp. Nhiễm độc paracetamol có thể do dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lai liều lớn paracetamol hay do,uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn, và đau bụng thường xảy ra trong vòng giờ sau khi uống liều móng tay là một dấu hiệu đặc trưng nhiễm độc cấp tính dẫn chất p – aminophenol một lượng nhỏ sulfhemoglobin cũng có thể được sản sinh.

Những Dạng Và Hàm Lượng Thuốc Mypara Forte

Trẻ em có khuynh hướng tạo methemoglobin dễ hơn người lớn sau khi uống paracetamol. Paracetamol (N-(4-hydroxyphenyl)acetamide) là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau – hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin. Tuy vậy, khác với aspirin, paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm. Thuốc Mypara ER có thể tương tác với nhiều loại thuốc khác nhau. Tương tác thuốc khiến hoạt động của thuốc thay đổi và giảm hiệu suất hoạt động. Trong trường hợp mức độ tương tác nặng nề, các phản ứng phức tạp có thể xuất hiện và đe dọa đến sức khỏe của người sử dụng.

thuốc mypara

Chống chỉ định thuốc Mypara forte phải hiểu là chống chỉ định tuyệt đối, tức là không vì lý do nào đó mà trường hợp chống chỉ định lại linh động được dùng thuốc. Thuốc MyPara 500 (viên sủi) được chỉ định để điều trị giảm triệu chứng đau ở mức độ nhẹ và vừa, hạ sốt. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc MyPara 500 (viên sủi). Khi bắt buộc cần tới thuốc giảm đau thì ít nhất bạn cũng nên biết loại thuốc đó công dụng và liều lượng thế nào? Trong bài viết ngày hôm nay chúng tôi sẽ đề cập đến một số thông tin về thuốc Mypara giúp bạn sử dụng hiệu quả, an toàn. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.

Chống Chỉ Định Của Thuốc Mypara Suspension

Do đó bệnh nhân nếu thấy có bất cứ dấu hiệu lạ xuất hiện trên cơ thể sau khi dùng thuốc. Bệnh nhân nên dừng ngay việc sử dụng thuốc và trao đổi trực tiếp với bác sĩ tình trạng mình đang gặp phải để tìm ra biện pháp khắc phục. Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc. Người đã từng bị các phản ứng trên da nghiêm trọng do paracetamol gây ra thì không được dùng thuốc trở lại và khi đến khám chữa bệnh cần phải thông báo cho nhân viên y tế biết về vấn đề này.

thuốc mypara

Trẻ nhỏ ít khả năng liên hợp glucuronic với thuốc hơn so với người lớn. Paracetamol bị N – hydroxyl hóa bởi cytochrome P450 để tạo nên N – acetyl – benzoquinonimin, một chất trung gian có tính phản ứng cao. Chất chuyển hóa này bình thường phản ứng với các nhóm sulfhydryl trong glutathion và như vậy bị khử hoạt tính. Tuy nhiên, nếu uống liều cao paracetamol, chất chuyển hóa này được tạo thành với lượng đủ để làm cạn kiệt glutathion của gan. Trong tình trạng đó, phản ứng của nó với nhóm sulfhydryl của protein gan tăng lên, có thể dẫn đến hoại tử gan.

Tác Dụng Phụ Của Thuốc My Para 500mg

Cân nhắc sử dụng chung thuốc với rượu bia, thuốc lá, đồ uống có cồn hoặc lên men. Những tác nhân có thể thay đổi thành phần có trong thuốc. Xem chi tiết trong tờ hướng dẫn sử dụng hoặc hỏi ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ để biết thêm chi tiết. Cân nhắc và hỏi ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng thuốc. Các thuốc dù đã kiểm nghiệm vẫn có những nguy cơ khi sử dụng. Cần áp dụng chính xác liều dùng thuốc Mypara forte ghi trên bao bì, tờ hướng dẫn sử dụng thuốc hoặc chỉ dẫn của bác sĩ, dược sĩ.

thuốc mypara

Mypara 500 chứa Paracetamol 500mg là thuốc giúp giảm nhanh các triệu chứng đau đầu, đau tai, sốt, đau răng do cảm cúm gây ra. Hãy cùng Nhà thuốc Thanh Bìnhtìm hiểu thông qua bài viết sau đây. Khi dùng quá liều Paracetamol một chất chuyển hóa là N – Acetyl – Benzoquinonimin gây độc nặng cho gan. Liều bình thường, Paracetamol dung nạp tốt, không có nhiều tác dụng phụ của Aspirin.

Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thức ăn có thể làm giải phóng kéo dài paracetamol chậm được hấp thu một phần và thức ăn giàu carbon hydrat làm giảm tỷ lệ hấp thu của paracetamol. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị. Danh sách này chưa bao gồm tất cả loại thuốc có khả năng tương tác với Mypara ER. Nếu bạn muốn tìm hiểu sâu về tương tác của Mypara ER, bạn nên liên hệ với bác sĩ để nhận được những tư vấn chuyên môn. Paracetamol thường được dùng để giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, khi sốt có thể có hại hoặc khi hạ sốt, người bệnh sẽ dễ chịu hơn. Thông báo cho Bác sĩ biết những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Thuốc này nên được tiêu thụ theo hướng dẫn của chuyên gia chăm sóc sức khỏe hoặc theo hướng dẫn được đề cập trong tờ rơi đi kèm với bao bì. Cần tuyệt đối tuân theo hướng dẫn của Bác sĩ và Nhân viên y tế. Vẫn chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén. + Người bệnh đang mắc các bệnh lý liên quan đến tim mạch,gan, thận, phổi. Mуpara cũng có thể được ѕử dụng cho các mục đích khác không được liệt kê trong hướng dẫn thuốc. Nhà Thuốc Thanh Bình với đội ngũ chuyên gia tư vấn sức khỏe nhiều kinh nghiệm, tận tình, chúng tôi sẽ mang đến cho quý khách dịch vụ tư vấn sức khỏe miễn phí cùng dược phẩm tốt nhất với nhiều ưu đãi.

thuốc mypara

Sinh thiết gan phát hiện hoại tử trung tâm tiểu thùy trừ vùng quanh tĩnh mạch cửa. Ở những trường hợp không tử vong, thương tổn gan phục hồi sau nhiều tuần hoặc nhiều tháng. Nguy cơ paracetamol gây độc tính gan gia tăng đáng kể ở người bệnh uống liều paracetamol lớn hơn liều khuyên dùng trong khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid. Thường không cần giảm liều người bệnh dùng đồng thời liều điều trị paracetamol và thuốc chống co giật, tuy vậy người bệnh phải hạn chế tự dùng paracetamol khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid. Khi dùng quá liều paracetamol một chất chuyển hóa là N-acetyl-benzoquinonimin gây độc nặng cho gan.

Phụ Nữ Có Thai Và Phụ Nữ Đang Cho Con Bú

Dùng 250mg – 500mg/ 1lần, khoảng cách sử dụng giữa các liều là từ 4 – 6 tiếng. Đợi thuốc sủi bọt và tan hoàn toàn trong nước sau đó uống trực tiếp. Thuốc MyPara 500mg được điều chế dưới dạng viên sủi bọt có thành phần chính là Paracetamol 500mg và tá dược vừa đủ 1 viên.

  • Như đã nói thuốc Mypara có nhiều dòng, một số loại có thể sẽ tương tác với một số đồ ăn, rượu, thuốc lá vì thế hãy hỏi ý kiến bác sĩ trong quá trình sử dụng thuốc nếu muốn sử dụng các sản phẩm này.
  • Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén bao phim nên được dùng bằng đường uống, không nghiền, nhai mà nên nuốt cả viên thuốc với nước.
  • Quan sát thuốc có bị thay đổi màu sắc hay bị chảy nước hay không, nếu có bạn cần ngưng sử dụng thuốc.
  • Với liều ngang nhau tính theo gam, Paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự như Aspirin.
  • Uống nhiều rượu có thể làm tăng độc tính với gan của Paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

✎ Xuất hiện các triệu chứng thiếu máu hoặc rối loạn khả năng tạo máu. NhaThuocLP.com được nhiều bác sĩ, phòng khám, bệnh viện và hàng ngàn bệnh nhân tin tưởng. Chưa xác định được tính an toàn của Paracetamol dùng khi thai nghén. Do đó, chỉ nên dùng Paracetamol ở người mang thai khi thật cần. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch.

Nên nuốt trọn viên thuốc khi uống, không bẻ hay nghiền thuốc nếu không chỉ định từ bác sĩ. Thức ăn và nước ép có thể tương tác và làm thay đổi hoạt động của thuốc. Do đó, bạn nên hỏi ý kiến bác sĩ nếu có ý định dùng thuốc trong bữa ăn. Nhiễm độc Paracetamol có thể do dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn Paracetamol (ví dụ, 7,5 – 10 g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày. Mỗi thuốc, tuỳ theo liều dùng sẽ có tác dụng sớm, đặc hiệu trên một mô, một cơ quan hay một hệ thống của cơ thể, được sử dụng để điều trị bệnh, được gọi là tác dụng chính. Chú ý đọc kỹ lại thông tin trong tờ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng thuốc, việc này rất quan trọng khi sử dụng bất kỳ thuốc nào.

  • Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p – aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn.
  • Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, toả nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
  • Nếu gây nôn không hiệu quả hoặc bị chống chỉ định( ở bệnh nhân bị rối loạn ý thức) thì phải rửa dạ dày với dung dịch nước muối sinh lý Normal Saline (ở trẻ em) hoặc với nước sạch (ở người lớn).
  • Đáp ứng dược lý phụ thuộc vào sự liên kết của thuốc với đích tác dụng.

Sử dụng Mуpara đúng theo chỉ dẫn của bác ѕĩ hoặc theo hướng dẫn trên nhãn. Không ѕử dụng nhiều hơn hoặc ít hơn ѕo ᴠới hướng dẫn của bác ѕĩ. Bảo quản thuốc Mypara ở nhiệt độ phòng, tránh độ ẩm và ánh nắng trực tiếp.

Thuốc làm giảm đau trong bệnh ᴠiêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng đối ᴠới tình trạng ᴠiêm ᴠà ѕưng cơ bản của khớp. Hoạt động như thế nào, nhưng các nhà khoa học cho rằng nó hoạt động chủ yếu ở hệ thần kinh trung ương (não và cột sống). Paracetamol được cho là có thể làm giảm cường độ của các tín hiệu đau đến não. Nó cũng có thể ngăn chặn việc giải phóng các chất, được gọi là prostaglandin, làm tăng cơn đau và nhiệt độ cơ thể. Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu. Báo cáo tình trạng sức khỏe của bạn cho bác sĩ khi được chỉ định sử dụng thuốc này.

Tránh để thuốc tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời, gần ngọn lửa. Thuốc MyPara 500mg thuộc nhóm thuốc giảm đau hạ sốt, chống viêm không chứa Steroid, hỗ trợ điều trị bệnh Gút và các bệnh về xương khớp. Aminotransferase huyết tương tăng (đôi khi tăng rất cao) và nồng độ bilirubin trong huyết tương cũng có thể tăng, thêm nữa, khi thương tổn gan nghiêm trọng; trong số đó 10% đến 20% cuối cùng chết vì suy gan. Thận trọng khi dùng Mypara ER cho phụ nữ mang thai và phụ nữ cho con búRượu bia, đồ uống có cồn có thể làm tăng độc tính của paracetamol đối với gan.

thuốc mypara

Người bệnh có thắc mắc hãy hỏi trực tiếp thầy thuốc để có được những thông tin chính xác. Tác dụng phụ với thuốc Mypara không phổ biến và có thể bao gồm phát ban và các phản ứng dị ứng khác. Tuy nhiên, hãy thông báo cho bác sĩ nếu bạn bị phát ban nặng hơn hoặc không biến mất sau một vài ngày. Khi sử dụng thuốc My Para 500 bạn có thể gặp các tác dụng không mong muốn .

Mypara ER có thể gây ra các tác dụng không mong muốn trong thời gian dùng thuốc. Phải dùng Paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của Methemoglobin trong máu. Phải dùng Paracetamol thận trọng ở người bệnh thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu. Liều dùng trên đây là liều dùng phổ biến và mang tính tham khảo. Bạn nên hỏi chỉ định của bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng thuốc My Para 500mg. Khi không còn nhu cầu sử dụng thuốc hoặc thuốc quá hạn hãy bỏ vào thùng rác không được vứt vào toilet hoặc ống dẫn nước.

Bạn được ưu tiên nhận thông báo khi sản phẩm được chính thức ra mắt hoặc có chương trình khuyến mãi. Bảo quản thuốc ở nhiệt độ phòng, tránh ánh nắng trực tiếp, nơi có nhiều độ ẩm và để xa tầm với của trẻ, thú nuôi. Viêm bao khớp, viêm khớp, đau cơ, đau lưng, thấp khớp & chấn thương do thể thao. Ngoài ra có thể dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối, hoặc nước chè đặc để làm giảm hấp thu paracetamol. Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, hoặc gan. Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.

thuốc mypara

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Chuyển lên trên